เมื่อวันที่ 1 มกราคม 2566 นายอิทธิพล คุณปลื้ม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม (รมว.วธ.) ผู้แทน พลเอกประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม เป็นประธานพิธีสวดมนต์ข้ามปี เสริมสิริมงคลทั่วไทย ส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับศักราชใหม่ 2566 ระหว่างวันที่ 31 ธันวาคม 2565 – 1 มกราคม 2566 ในส่วนกลางมีศูนย์กลางจัดงานที่วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม วัดอรุณราชวราราม และวัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก โดยบูรณาการการจัดกิจกรรมในวัดและศาสนสถานจากทุกหน่วยงาน ทุกจังหวัด ทุกภาคส่วนทั้งในประเทศและต่างประเทศ ซึ่งได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดียิ่งจากทุกภาคส่วน ทั้งนี้ จากการรวบรวมข้อมูลศูนย์ประสานงานสวดมนต์ข้ามปีระดับจังหวัดทั่วประเทศ ร่วมกับสำนักงานสถิติของจังหวัด ประมวลผลการจัดงาน พบว่า วัด ศาสนสถาน ในกรุงเทพและส่วนภูมิภาคมีจัดงาน จำนวน 24,351 แห่ง มีวัดในต่างประเทศจัดกิจกรรม จำนวน 79 วัด และมีผู้ร่วมสวดมนต์ในวัด สถานที่จัดงานและผ่านทางระบบออนไลน์ รวมทั้งสิ้น 11,565,730 คน มีผู้เข้ากิจกรรมทางสื่อโทรทัศน์ วิทยุ และสื่อออนไลน์ จำนวน 5,377,220 คน รวมมีผู้ร่วมงานทั้งสิ้น 16,942,950 คน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEget1jFiU5LKMAW0XQjfNx62A2SXtFFEeSJ32C0qaiG4R1pgg_lwS9KG3txnUqLzw3YkXIkKzoa3y35cVBMuDAItoPe-Ly6Ciy-7Lyh-eEKhO4x41ONI6-4mfXTpWcpasb0bzDObJKnJ-VuVWtTGkB3tEGCQ4SzSUdUnab3930Jf7wgYrnQqfef6kGSYA/s16000/DSC_0971.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh6JZB0aTZRq9J637dve7Ten_aRf4G29SOeAKKnFn5V95p7RK8rEFTjn3snrMaj_41LVd5pVxGK9sHWfLBg_pF6gO8DjK_taiLisvrGCzE9o6T27FAOZaruAEf__41fPQvS75h16JVmuJGLipuiKEPAV-bQi0Epy_PniK8blRL_y8T1EEA-g92J90YCmQ/s16000/DSC_0966.jpg)
นายอิทธิพล คุณปลื้ม กล่าวว่า กระทรวงวัฒนธรรม โดยกรมการศาสนา จัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี เสริมสิริมงคลทั่วไทย ส่งท้ายปีเก่า เพื่อต้อนรับศักราชใหม่ มาอย่างต่อเนื่องในนามของรัฐบาล เพื่อถวายพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้า ฯ พระบรมราชินี และพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์ โดยได้รับพระเมตตาจากสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ประทานไฟพระฤกษ์ให้กับวัฒนธรรมจังหวัดอัญเชิญไปถวายเจ้าคณะจังหวัด สำหรับจุดประกอบพิธีทั่วประเทศ ในส่วนกลาง มีศูนย์กลางจัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี ณ วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม เขตพระนคร วัดอรุณราชวราราม เขตบางกอกใหญ่ และวัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก เขตห้วยขวาง และวัดต่าง ๆ พร้อมกันทั่วประเทศ นอกจากนี้ สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดที่มีพรมแดนติดต่อกับประเทศเพื่อนบ้านในภูมิภาคอาเซียน 15 จังหวัด ได้แก่ บึงกาฬ ศรีสะเกษ สุรินทร์ เชียงราย มุกดาหาร อุบลราชธานี นครพนม หนองคาย เลย ระนอง ตาก ตราด แม่ฮ่องสอน สงขลา และนราธิวาส ได้จัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปีอาเซียน ให้สอดคล้องกับแนวทางการปฏิบัติเกี่ยวกับเทศกาล ประเพณี พิธีทางศาสนาและพิธีการต่างๆ ของจังหวัด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjenSiA9encAbXhPd1Il474JINjwQzkvzE273BKZPSbvOzZCTWiQL_9zTyxQ91GV3gvLaQ7LUk03V3nclrpkBHOqXcDHPwLecq4C_lUjf_iFf5DEZ9w2xuuzIPabOFR5dYFc0P60PmCpoez8v60rdATVRRvP1MDBtlnCSpahMg775MUJSYD_7LsIC9Tlg/s16000/DSC_0002.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhQhfx9eI19q1bEgj6g4WNKFbuRvUUF4_uRxu7f-aycGVRLkqDKrQMPI8oXKqdbxJXVGim0gJ0tmzll1ulMek-jLqO_VI-QnISYsqQWqh1FG4desTS4Q14tZqPZ8hJRKvtAclBNEQ7oomBikr4S5w6M1_qguwclfKX16jcjY5sv7bGIfGZrgIzPKuY9dQ/s16000/DSC_0005.jpg)
โดยส่งเสริมให้ประชาชนร่วมกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปีฯ ตามวัด/ศาสนสถาน หรือสถานที่จัดกิจกรรม นอกจากนั้นยังได้รับความร่วมมือองค์การทางศาสนาจัดกิจกรรมส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ตามหลักศาสนบัญญัติของศาสนานั้น ๆ โดยศาสนาคริสต์ จัดพิธีอธิษฐานขอพร ณ วัดแม่พระปฏิสนธินิรมลแห่งเหรียญอัศจรรย์ และคริสตจักรเซเว่นเดย์แอ๊ดเวนตีสเอกมัย ศาสนาพราหมณ์-ฮินดู จัดพิธีสวดมนต์ขอพรต้อนรับปีใหม่ ณ วัดเทพมณเฑียร และวัดวิษณุ ศาสนาซิกข์ จัดพิธีสวดอัรดาส อธิษฐานจิตขอพรต้อนรับปีใหม่ ณ คุรุดวารา และวัดนามธารี เป็นต้น และในส่วนต่างประเทศร่วมกับมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ประสานความร่วมมือไปยังวัดไทยและวัดทางพระพุทธศาสนาในต่างประเทศทั่วโลกร่วมจัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี เช่น วัดธัมมปทีป ประเทศเดนมาร์ก วัดนวมินทรราชูทิศ ลียง ประเทศฝรั่งเศส วัดไทยสุชาดาธรรมจาริกสังฆวิหาร ประเทศสหรัฐอเมริกา วัดไทยพุทธคยา ประเทศอินเดีย เป็นต้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhFgJGodTWzfXo20gWo1keJyVswzBiFenDI90wLpab6OLxPnkwA6vCMv5AEBPps8B2QgLZuJYDuI5HcupWORrfmoJbTKkcxv-Fm51-EFH_CCkGc6Z2-Z3WZyB49-QcMJXDKGbvRZPGzbmCJlhicbkXvmbm_AL7V88TvunDWNC3iKGgsSQviT98eQvX03A/s16000/DSC_0016.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgquqkF6wXMwofdaGJx3mcc83foR6lonKWXOAAzUd-D12EjcUDAXljIYEbDxoACWosx1bLBY6yCCJy3jiOHf_QnyBUEjBCShrGVh6ePfEwrzrZXRQbc8DSRIV0MQq3SAc0mAY7K-mO2BxZHX1s3zdeTFKaETs5xaRWCcGfi1ZMEgiAacswUgz_kTZTzUw/s16000/DSC_0025.jpg)
สำหรับการจัดงานสวดมนต์ข้ามปี เสริมสิริมงคลทั่วไทย ส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับศักราชใหม่ ๒๕๖๖ ปีนี้ มีการสวดนวัคคหายุสมธัมม์ (นพเคราะห์) เป็นการเจริญพระพุทธมนต์นพเคราะห์ มีคติความเชื่อว่า การขอพรเทพยดาดาวพระเคราะห์ ซึ่งสถิตในดวงชะตาให้มาช่วยปัดเป่าทุกข์ภัย บันดาลให้เกิดสวัสดิมงคล มีความสุขสมบูรณ์เจริญรุ่งเรืองก้าวหน้ายิ่งขึ้น ปราศจากอุปสรรคหายนะ ภยันตรายทั้งปวง การสวดพระปริตรหรือพระพุทธมนต์ที่เรียกว่า ดาวนพเคราะห์ประจำวันทั้ง ๙ คือ วันอาทิตย์ วันจันทร์ วันอังคาร วันพุธ วันพฤหัสบดี วันศุกร์ วันเสาร์ วันราหู (วันพุธกลางคืน) และพระเกตุ และ สวดบทโพชฌงคปริตร เพื่อให้ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บเกิดเป็นความสุขสวัสดี เพื่อถวายพระราชกุศลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี และพระบรมวงศานุวงศ์ รวมทั้งถวายพระกุศลสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEht5EA9vZTvJdtBVj26bnvs9SvQrFlMQsEoxc1dWFheQFTAtiDrlvao1T0VpVk-NG7We7YyoCvILlPe18GmVBCyrmKjc9Qd8EiTDXl7hLK-Y2YJ3BFo3jnVHhL9lFHYNLFvmMDL6AZrl6kQMSNt5EMlPGq93rbQbwVfeKORc9kia3PVQD6h0f9k8iuEdw/s16000/DSC_0027.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgnUxB4P3RAfeqd-jTd76ibPCbtZap-UC3d39QmKz45vWjd_3eL2_0-xdfuo1COM88tP-8dy7TTejWTkd3n0HC2OOXUCBtCCWFFUQvTxwn7VqLZJc-9gU1nlNbUQv7H0v26_N5sPTQiGGi1Fj2yv7w0TkaH3AKI0qyLto2Umej-YNqQ2fCYi1y2XotkYQ/s16000/DSC_0020.jpg)
นายอิทธิพล คุณปลื้ม กล่าวต่ออีกว่า สำหรับเด็ก เยาวชน และประชาชนยังสามารถสวดมนต์ได้ในทุกสถานที่ ทุกช่วงเวลาตามอัธยาศัย ทางเว็บไซต์สวดมนต์ข้ามปีฯ www.prayer2566.com และส่งคำอวยพรในการ์ดอวยพรปีใหม่ (ส.ค.ส) แบบอิเล็กทรอนิกส์ (e-Card) เพื่อส่งต่อให้ผู้อื่นผ่านช่องทางสื่อสังคมออนไลน์ (Social Media) พร้อมทั้งขอบคุณทุกภาคส่วน หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ตลอดจนเจ้าหน้าที่ทุกคน ที่ร่วมบูรณาการจัดกิจกรรมในวัดและศาสนสถาน ทั้งในประเทศและต่างประเทศ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhEgsMmUpcnmqd-vzldHmZbRDjh-aa1OdLNQK0S_BPS66wGnRWShyKVWIntJXU6-x-oCHF2SsdsmYWT_BJ730Ldnfecc8ZZJYTvSGvqHfWxJ2XJvhEjR-_5dxsoGBZbVD8azAYle-za8DWmTC5nPu0PLRaiXDaL-l6t6iAqIwIwcV4nSkaR5AFMtwQ3aw/s16000/323620678_500461958822222_5456713445777017999_n.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJbXvRvpERhU3tYu0G2OFeQQFC7pr-3zxLn6n9HdOsXxlPMR286thMpYT6fclulvyvJMsM7-x1W2bI73xpi6MpgYIjeZDjiycuwTMgLz0TgPPxcQlERBQkrwdVNCmsb2_RJJKIZwGGVUPOXr-zReXfadxvTAwcRgMKcfucAz0HCzSr7LFq81GFO2dluQ/s16000/DSC_0028.jpg)
ทั้งนี้ นายอิทธิพล คุณปลื้ม ยังเป็นประธานในกิจกรรมตักบาตรรับปีใหม่ เพื่อความเป็นสิริมงคลพุทธศักราช 2566 เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี และพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์ ซึ่งการสวดมนต์ข้ามปีและการตักบาตรรับปีใหม่ ก่อให้เกิดอานิสงส์เป็นแรงจูงใจให้ประชาชนลดความเสี่ยงจากอบายมุขและอุบัติเหตุ เป็นการทำบุญใหญ่ให้กับชีวิตทั้งทางกายและจิตใจ ด้วยหลักธรรมทางศาสนา และเริ่มต้นชีวิตในปีใหม่ด้วยสิ่งที่เป็นมงคล ก้าวไปสู่วิถีชีวิตใหม่ให้เจริญรุ่งเรืองก้าวหน้า ช่วยปกป้องคุ้มครองภัยอันตรายและโรคภัยต่างๆ ให้แก่ชีวิตของตนเอง ครอบครัวและประเทศชาติให้อยู่อย่างร่มเย็นเป็นสุขตลอดปีและตลอดไป
No comments:
Post a Comment