สำนักงานพาณิชย์จังหวัดเชียงราย กระทรวงพาณิชย์ เดินหน้าผลักดันสินค้าจากภูมิปัญญากลุ่มจังหวัดภาคเหนือตอนบน 2 จัดงาน
East – Northern Thailand & GMS Expo เปิดพื้นที่จัดแสดงและจำหน่ายสินค้าแก่สาธารณชนกว่า 150 บูท พร้อมสร้างเวทีเจรจาธุรกิจเพื่อต่อยอดโอกาสทางการค้า ตลอดจนโซนนิทรรศการ East-Northern Thailand Pavillion 2023 และมินิคอนเสิร์ตจากกองทัพนักร้องชื่อดัง เข้าร่วมงานฟรีตลอด 5 วัน โดยตั้งเป้ารในการสร้างมูลค้าการค้าและการท่องเที่ยวไม่ต่ำกว่า 10 ล้านบาท โดย
งานจัดขึ้นระหว่างวันที่ 29 มิ.ย. – 3 ก.ค. 66 เวลา 10.00 น. - 21.00 น. ณ ณ ลานกิจกรรม The Road UD Town จ.อุดรธานี![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhMqFAz9eQkwnr5Kp5VsXNBtvR29j8v5q0PLH7Bbfadt2bo6MJ4vJ-psWqMZHEumvacBO3OLpdTlV1DVaml0O7rTTB_MAMVg1EUVXNxS38yPa6XhQTAgi3FUGzjrv5PzH6E-ZNhLEDRhPnidL5B6UqxRgn6q16sJBc9hW7a7Q2nROsPy1xZHp4OGmzUd08f/s16000/S__29942475.jpg)
นางณัฐพร มหาไพบูลย์ พาณิชย์จังหวัดชียงราย เปิดเผยว่า สำนักงานพาณิชย์จังหวัดเชียงราย ได้เล็งเห็นถึงศักยภาพในด้านที่ตั้งของกลุ่มจังหวัดภาคเหนือตอนบน 2 รวมทั้งประเพณีภูมิปัญญาท้องถิ่นที่เป็นเอกลักษณ์สามารถนำไปใช้ประโยชน์และสร้างมูลค่าเพิ่มให้กับสินค้าหัตถกรรม อุตสาหกรรม และสินค้าชุมชน ตลอดจนเป็นฐานการผลิตสินค้าเกษตรที่สำคัญ โดยมีพืชเศรษฐกิจที่สำคัญได้แก่ ข้าว ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ยางพารา ชา กาแฟและผลไม้หลากหลายชนิด ทั้งยังเป็นทำเลที่สามารถเชื่อมโยงการพัฒนาทางด้านเศรษฐกิจและสังคมกับกลุ่มประเทศในอนุภาคลุ่มน้ำโขง (GMS) และประชาคมเศรษฐกิจอาเซียน (AEC) ได้อย่างมีศักยภาพ ดังนั้น จึงได้มีแนวคิดในการจัดงาน
East – Northern Thailand & GMS Expo ขึ้นด้วยวัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มช่องทางการขายให้แก่ผู้ประกอบการที่ผลิตและจำหน่ายสินค้าหรือธุรกิจบริการในกลุ่มจังหวัดภาคเหนือตอนบน 2 รวมถึงกลุ่มประเทศอนุภูมิภาคลุ่มแม่น้ำโขง และเพื่อสร้างเครือข่ายความสัมพันธ์ทางการค้าและการลงทุนในกลุ่มภาคเหนือ พร้อมเพิ่มขีดความสามารถของผู้ประกอบการในการแข่งขันในตลาด GMS โดยมีจังหวัดในกลุ่มประกอบด้วย จังหวัดเชียงราย จังหวัดแพร่ และจังหวัดน่าน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhE0QoY8xLz1iSBUday9LnCU2W-RaENxIshnE9jYXxJwxjH57QBwTBRt4Ch5B5GCpoo5eatOqwUP7pWPS26pgAB2DSFDYFcOEg1uZXXbZNK_m5sdNjXrTIS1byAH15dYBpkedeMiC9ZI_lAKEX2BqJIhrSv8sFcLvlrbXxyn8CBgdgKhX9QM-we-CeDQb_7/s16000/S__110313484.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiEMNRChuBYu2BS5XuwgoBBDcWDuBDpjP2HOC2BbrnYq_QDR-Hc7hDoJ5LIveHr6umyIQ-4vrtRQHsJjH3trXtR-mTRogOh_nhSo0qUEpbtVsQmd00eKmtlCR-P_V7PIT6fL7f6MWGTlIDxwUlatodar0MNRcAPbRo2Z8JqbmjMZCIvRYrbVD9YstAenVJK/s16000/S__29942581.jpg)
ทั้งนี้หน่วยงานที่ร่วมจัดงานทั้งหมด ต่างได้คัดสรรผลิตภัณฑ์ทั้งสินค้าอุปโภคและบริโภคจากภูมิปัญญาท้องถิ่น และได้ผ่านการยกระดับสู่มาตรฐานพรีเมียมจากกลุ่มจังหวัดภาคเหนือตอนบน 2 มาจัดแสดงและจัดจำหน่ายภายในงานกว่า 150 บูท พร้อมทั้งเปิดพื้นที่ในการจับคู่เจรจาทางธุรกิจ เพื่อต่อยอดโอกาสทางการค้าและช่องทางตลาดให้แก่ผู้ประกอบการ ทั้งนี้ ยังมีโซนนิทรรศการ North-Eastern Thailand Pavillion 2023 และเวทีจัดแสดงศิลปวัฒนธรรม และมินิคอนเสิร์ตจากศิลปินชื่อดังมากมาย อาทิ เอิ้นขวัญ แบม พิชญ์สิรี เต๋าภูศิลป์ อิสร์ และนุ่น ซุปเปอร์วาเลนไทน์ เป็นต้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh-Q0iBmdF-sARDR7ZR-S392295WKweDRT-WaL9ih_u-nE69sGwGoT0mPvNCaHGqCaNtnJrSk5itSJ_jfrt0Ws37BAPwzUFA8zQbYrAEzYPUQxi2o3X7KlwCJNawcCVDcuwfZLyvLd3VVqOktj9J3B9ACsaLnO1VhMg8Va9x8YzP7raYIriFHimoBGsFkkw/s16000/GEM.jpg)
ในส่วนของเป้าหมายการจัดงาน
East – Northern Thailand & GMS Expo คาดว่าจะสามารถสร้างมูลค่าการค้าด้าน การท่องเที่ยวการเกษตรและอุตสาหกรรมในกลุ่มจังหวัดภาคเหนือตอนบน 2 ไม่ต่ำกว่า 10 ล้านบาท และสามารถพัฒนาสมรรถนะทางเศรษฐกิจผ่านการส่งเสริมการค้าการลงทุน พัฒนาทักษะผู้ประกอบการชุมชนตลอดจนผู้ประกอบการ SMEs สู่สากล นำมาซึ่งความเจริญทั้งรายได้และคุณภาพชีวิตของประชาชนให้เพิ่มขึ้นอย่างต่อเนื่องและยั่งยืนต่อไป
สามารถติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Facebook: GMS Expo 2023
No comments:
Post a Comment